Rapidus 2nm: tiến độ, nguồn vốn và chuỗi cung ứng

Công ty mẹ ở Nhật hỏi liệu Rapidus có đáng để theo dõi không. Một nhà cung cấp Nhật nhờ bạn báo giá một chi tiết cho nhà máy ở Hokkaido. Hoặc nhóm thiết kế chip của bạn đang tìm nguồn gia công thứ hai cho thiết kế 2 nanomet (nm). Cả ba tình huống đều dẫn đến cùng một câu hỏi: nhà máy có khởi động đúng hạn không, nguồn vốn có đủ không, và một công ty ngoài Nhật Bản có cửa nào để tham gia không?
Rapidus là một công ty gia công chip (foundry) của Nhật, thành lập tháng 8/2022. Công ty dự định sản xuất chip logic 2nm tại nhà máy IIM-1 ở Chitose, trên đảo Hokkaido ở phía bắc Nhật Bản, và hiện chưa bắt đầu sản xuất hàng loạt. Bài này dựa trên tài liệu của chính phủ, thông cáo của công ty và báo chí, với thông tin đến ngày 30/10/2026.
Câu trả lời ngắn cho bốn câu hỏi chính:
- Tiến độ: Mục tiêu là nửa cuối năm tài khóa (FY) 2027 của Nhật, tức từ tháng 10/2027 đến tháng 3/2028. Thiết bị và các transistor đầu tiên đã có, nhưng tỷ lệ chip đạt (yield) và đơn hàng số lượng lớn chưa được công bố.
- Nguồn vốn: Tiền nhà nước đủ cho Rapidus đến hết FY2026. Sau đó kế hoạch phụ thuộc vào việc quốc hội duyệt ngân sách hằng năm và khoản vay ngân hàng từ 2 nghìn tỷ yên trở lên, vẫn đang đàm phán.
- TSMC: TSMC đã sản xuất chip 2nm với số lượng lớn. Rapidus không định cạnh tranh về sản lượng mà bán tốc độ giao chip tùy biến.
- Nhà cung cấp: Linh kiện thường đến nhà máy qua hãng thiết bị và công ty bảo trì, nên hãy bắt đầu từ đó. Rapidus cũng nêu rõ ưu tiên mua hàng trong nước Nhật.
Có ba quy ước về con số. Năm tài khóa (FY) của Nhật chạy từ tháng 4 đến tháng 3, nên FY2027 là tháng 4/2027 đến tháng 3/2028; khác với Việt Nam, nơi năm tài chính trùng năm dương lịch. "Tỷ" trong bài là 109, còn "nghìn tỷ" là 1012. Số tiền đô la chỉ là quy đổi gần đúng theo tỷ giá 160 yên/đô la, mức suy ra từ một bản tin của MLex tháng 10/2026 (400 tỷ yên, khoảng 2,5 tỷ đô la).
Mục lục
- Rapidus trong một cái nhìn
- Mốc sản xuất hàng loạt FY2027 có thực tế không?
- Nguồn vốn có đủ không? Rapidus được tài trợ thế nào
- Rapidus và TSMC: khác nhau ở đâu
- Nhà cung cấp nước ngoài có thể chen vào đâu?
- Checklist: câu hỏi dành cho phía Nhật
- Mẫu: email hỏi thông tin bằng tiếng Anh
- Giới hạn của bài viết này
- Câu hỏi thường gặp
- Nguồn
Rapidus trong một cái nhìn
Rapidus sản xuất chip do khách hàng thiết kế, không bán chip mang thương hiệu riêng. Kế hoạch bắt đầu với các công ty fabless (thiết kế chip nhưng không có nhà máy) làm chip AI tùy biến cho trung tâm dữ liệu. Sau đó mở rộng sang thiết bị biên như ô tô và robot.
Thế hệ 2nm dùng transistor gate-all-around (GAA), trong đó cực cổng (gate) bao quanh đường dòng điện từ cả bốn phía. Việc phát triển bắt đầu tại cơ sở nghiên cứu của IBM ở Albany, New York, và tiếp tục trên dây chuyền thử nghiệm (pilot line) ở Chitose. Hình 1 tóm tắt các thông tin cơ bản.
Công ty đang chạy thử và chuẩn bị cho sản xuất hàng loạt.
Lập dựa trên bản tóm tắt kế hoạch thực hiện Rapidus của METI và các thông cáo của Rapidus. METI và IPA được giải thích ở phần nguồn vốn bên dưới.
Mốc sản xuất hàng loạt FY2027 có thực tế không?
Bằng chứng công khai cho thấy hai mặt. Rapidus đã xây nhà máy, chạy quang khắc cực tím (EUV) và cho thấy transistor 2nm thử nghiệm hoạt động được. Chúng tôi không tìm thấy số liệu yield nào được công bố, cũng không thấy khách hàng nào được nêu tên với đơn hàng số lượng lớn đã ký.
Hãy chú ý cách ghi thời gian khi đọc tin tiếng Anh. Rapidus thường nói "2027", một số bản tin ghi "nửa cuối năm 2027", còn kế hoạch của METI ghi nửa cuối FY2027. Hình 2 dùng cách ghi theo năm tài khóa.
Năm 2026 là năm biến kết quả chạy thử thành khách hàng và sự sẵn sàng cho sản xuất.
Các mục "theo kế hoạch" tính đến tháng 10/2026 và có thể thay đổi.
Đã chứng minh: thiết bị và transistor đầu tiên
Đến tháng 6/2025, Rapidus đã kết nối hơn 200 thiết bị tại IIM-1. Tháng 7/2025, công ty công bố transistor GAA 2nm thử nghiệm với đặc tính điện đã được xác nhận. Một đợt thẩm định của chuyên gia bên ngoài vào tháng 3/2026 đánh giá tiến độ cả công đoạn front-end lẫn back-end là đạt yêu cầu, sau đó chính phủ phê duyệt kế hoạch và ngân sách FY2026.
Lãnh đạo công ty nói tiến độ vẫn giữ được. Theo một bản tin của Reuters tháng 10/2026, CEO Koike Atsuyoshi cho biết công tác chuẩn bị đang đúng lịch; ngày 21/10, chủ tịch Higashi Tetsuro mô tả dự án là "gần như đúng tiến độ".
Còn bỏ ngỏ: yield
Trước khi sản xuất, kế hoạch yêu cầu nâng hiệu năng transistor và yield lên mức đủ để thắng khách hàng về chất lượng và chi phí chip. Kế hoạch nêu riêng việc kiểm soát lỗi, kể cả hạt bụi trong phòng sạch (cleanroom). Chúng tôi không tìm thấy con số yield nào được công bố.
Theo TrendForce trích Nikkei xTECH, các transistor trình diễn tháng 7/2025 khi đó chưa đạt kỳ vọng về hiệu năng. Chính Koike nói hồi tháng 2/2026 rằng công ty mới ở chặng đầu của hành trình leo núi, và một nhà phân tích nói với Reuters rằng vận hành ổn định suốt ngày đêm là "cực kỳ khó".
Còn bỏ ngỏ: khách hàng
Rapidus cho biết đang trao đổi với hơn 60 khách hàng tiềm năng. Koike nói phần lớn ở nước ngoài, nhiều nhất là các lĩnh vực tính toán hiệu năng cao (HPC), chip AI và robot. Higashi kỳ vọng các khách hàng đầu tiên chủ yếu là các công ty AI của Mỹ, nhưng không nêu tên công ty nào.
Fujitsu và IBM đã tuyên bố ý định dùng Rapidus cho các dự án thiết kế chip AI do chính phủ hỗ trợ. Đó là ý định sử dụng nhà máy, không phải đơn hàng số lượng lớn. Đến đầu tháng 10/2026, các bản tin dựa trên Reuters cho biết Rapidus chưa nêu tên công ty nào có đơn hàng đã ký, và việc tìm kiếm của chúng tôi cũng không thấy gì đến ngày 30/10.
Những dấu hiệu cần theo dõi
Các sự kiện công khai dưới đây cho biết nhiều hơn bất kỳ tiêu đề nào về ngày mục tiêu:
- Phát hành bộ thiết kế phổ thông: Dự kiến trong FY2026, tức hạn chót là tháng 3/2027.
- Chip thử của khách hàng: Nikkei xTECH, do TrendForce trích dẫn, đưa tin về kế hoạch bắt đầu chạy chip thử 2nm do khách hàng thiết kế vào cuối năm 2026.
- Khách hàng được nêu tên: Koike nói hồi tháng 2/2026 rằng khách hàng có thể công bố vào nửa cuối năm.
- Ngân sách FY2027 của Nhật: Kế hoạch của chính phủ thường được chốt vào cuối tháng 12.
- Chốt khoản vay ngân hàng: Hãy theo dõi khoản khoảng 400 tỷ yên trong FY2027.
Nguồn vốn có đủ không? Rapidus được tài trợ thế nào
Theo bản tóm tắt kế hoạch của METI, để đạt sản xuất hàng loạt 2nm cần hơn 4 nghìn tỷ yên (khoảng 25 tỷ đô la): khoảng 2,6 nghìn tỷ yên cho R&D và khoảng 1,6 nghìn tỷ yên cho đầu tư sản xuất. Thế hệ 1,4nm trở đi cần thêm ít nhất 3 nghìn tỷ yên (19 tỷ đô la), nâng tổng lên hơn 7 nghìn tỷ yên (44 tỷ đô la).
Ba cơ quan của Nhật xuất hiện trong hầu hết các bài viết về nguồn vốn:
- METI (Bộ Kinh tế, Thương mại và Công nghiệp): bộ đặt chính sách về chip và đề nghị ngân sách.
- NEDO (Tổ chức Phát triển Công nghệ Công nghiệp và Năng lượng mới): cơ quan R&D của nhà nước, trả tiền cho Rapidus theo các hợp đồng nghiên cứu.
- IPA (Innovation Platform Agency, Japan): cơ quan nhà nước, tên cũ là Information-technology Promotion Agency cho đến tháng 6/2026. Một đạo luật sửa đổi (Act on Facilitation of Information Processing) cho phép IPA góp vốn vào Rapidus và bảo lãnh các khoản vay của công ty.
Hình 3 cho thấy tiền đến từ đâu. Tỷ trọng đang dịch chuyển từ hợp đồng nghiên cứu của nhà nước sang vốn góp và khoản vay của khu vực tư nhân.
Đến nay tiền công gánh rủi ro công nghệ. Tiền tư nhân phụ thuộc vào tiến triển.
Lập dựa trên tài liệu METI tháng 9 và 10/2026. Các số tiền theo kế hoạch chưa phải số cuối cùng.
Giai đoạn 1: hợp đồng nghiên cứu của NEDO
Phần lớn tiền đến nay đến từ các hợp đồng của NEDO. METI cũng đã đề nghị khoảng 300 tỷ yên cho FY2027, nâng tổng lên khoảng 2,6 nghìn tỷ yên (16 tỷ đô la) theo tính toán của chúng tôi. Phạm vi gồm hiệu năng và yield của front-end, cùng đóng gói tiên tiến.
Vì là hợp đồng nghiên cứu, nhà máy và thiết bị mua bằng khoản tiền này thuộc sở hữu của NEDO. Sau khi hợp đồng kết thúc vào khoảng tháng 10/2027, METI dự kiến NEDO chuyển các tài sản đó cho IPA miễn phí, rồi IPA góp vào Rapidus để đổi lấy cổ phần. Tài liệu của hội đồng thuộc Bộ Tài chính lưu ý rằng các tài sản này mất giá nhanh.
Giai đoạn 2: vốn góp của chính phủ và cổ phần vàng
Ngày 27/2/2026, IPA góp 100 tỷ yên, cùng với 167,6 tỷ yên từ 32 công ty, cao hơn mức khoảng 130 tỷ yên dự kiến ban đầu. Ngày 5/6, IPA góp thêm 150 tỷ yên.
Ngày 19/10, METI cho một hội đồng của Bộ Tài chính biết muốn góp thêm 400 tỷ yên trong FY2027–29, nâng tổng vốn góp của chính phủ lên 650 tỷ yên (4,1 tỷ đô la). Số tiền mỗi năm đều cần được phê duyệt.
Chính phủ nắm ba loại cổ phần:
- Cổ phần vàng (golden share): cổ phần đặc biệt có quyền phủ quyết, giới hạn ở các quyết định quản lý quan trọng.
- Cổ phần ưu đãi có quyền biểu quyết: chỉ số phiếu tối thiểu để là cổ đông lớn nhất. METI nêu tỷ lệ biểu quyết là 11,5% sau đợt góp vốn tháng 2.
- Cổ phần ưu đãi không có quyền biểu quyết: được chuyển đổi trong tình huống khẩn cấp đã định nghĩa, đưa nhà nước lên hai phần ba số phiếu hoặc gần mức đó.
Các điều kiện kích hoạt gồm khả năng mất khả năng thanh toán trong vòng ba năm dù đã nỗ lực phục hồi, lãnh đạo cao nhất không thể đảm nhiệm trong thời gian dài, và vi phạm nghiêm trọng như làm giả sổ sách. Các điều khoản này bảo vệ vị thế của nhà nước. Chúng không bảo đảm sản lượng cho nhà cung cấp nào, cũng không bảo đảm phân bổ công suất cho khách hàng nào.
Giai đoạn 3: khoản vay tư nhân, phép thử thật sự
Kế hoạch cần từ 2 nghìn tỷ yên trở lên (12,5 tỷ đô la trở lên) từ các tổ chức cho vay tư nhân, bắt đầu với khoảng 400 tỷ yên (2,5 tỷ đô la) trong FY2027. Tờ Chemical Daily của Nhật đưa tin về mục tiêu FY2027 này vào ngày 24/9/2026.
METI đã đề nghị 32 tỷ yên (200 triệu đô la) làm quỹ dự trữ để IPA bảo lãnh các khoản vay đó. METI cũng nói Rapidus cần tỷ lệ vốn chủ sở hữu khoảng 40% mới vay được, vì vậy vốn góp của chính phủ đến trước.
Cam kết của các bên cho vay chưa phải cuối cùng. Tài liệu tháng 10/2026 của METI cho biết năm 2025 các tổ chức tài chính tư nhân đã gửi một thư bày tỏ ý định không ràng buộc pháp lý cho khoản 2 nghìn tỷ yên, và các điều khoản vẫn đang đàm phán. Vốn góp tư nhân cũng còn một chặng đường dài: đã huy động 167,6 tỷ yên so với mục tiêu khoảng 1 nghìn tỷ yên.
Hãy cẩn thận với con số "400 tỷ yên" trên các tiêu đề, vì nó chỉ ba thứ khác nhau:
- Khoảng 400 tỷ yên vay tư nhân cần trong FY2027
- 400 tỷ yên vốn góp mới của chính phủ dự kiến cho FY2027–29
- Khoảng 400 tỷ yên vốn góp lũy kế của chính phủ đến hết FY2027, con số dùng hồi tháng 9/2026 (100 tỷ + 150 tỷ + 150 tỷ yên)
Bảng dưới đây xếp các khoản theo thứ tự. Với tỷ giá 160 yên/đô la, 100 tỷ yên là khoảng 625 triệu đô la.
| Nguồn | Đến hết FY2025 | FY2026 | FY2027 | FY2028–29 |
|---|---|---|---|---|
| Hợp đồng NEDO | Khoảng 1,7 nghìn tỷ yên | 631,5 tỷ yên | Khoảng 300 tỷ yên (đề nghị) | Không nêu |
| Vốn góp của chính phủ | 100 tỷ yên | 150 tỷ yên | 150 tỷ yên (theo kế hoạch) | 150 tỷ + 100 tỷ yên (theo kế hoạch) |
| Vốn góp tư nhân | 167,6 tỷ yên | Không nêu | Mục tiêu: khoảng 1 nghìn tỷ yên tổng cộng | |
| Vay tư nhân | Không có | Không có | Khoảng 400 tỷ yên (mục tiêu) | Mục tiêu: từ 2 nghìn tỷ yên trở lên tổng cộng |
| Quỹ dự trữ bảo lãnh khoản vay | Không có | Không có | 32 tỷ yên (đề nghị) | Không nêu |
| Mốc chính | Bộ thiết kế bản trước phát hành | Bộ thiết kế phổ thông | Sản xuất hàng loạt 2nm | Đóng gói tiên tiến (FY2028), dòng tiền hoạt động dương (FY2029) |
Kết luận về nguồn vốn
Vốn nhà nước đã có đến hết FY2026. Từ FY2027, kế hoạch cần các lần phê duyệt hằng năm, các khoản vay đã ký và nhiều vốn góp tư nhân hơn nữa. Giới đầu tư đang theo dõi tiến triển về công nghệ và khách hàng; TrendForce, trích Nikkei xTECH, viết hồi tháng 3/2026 rằng nhiều người vẫn ở trạng thái "chờ xem".
Hình 4 cho thấy các rủi ro còn bỏ ngỏ liên quan với nhau thế nào. Nếu yield hoặc khách hàng chậm, việc huy động tiền tư nhân sẽ khó hơn.
Công nghệ, khách hàng và tiền phụ thuộc lẫn nhau.
Rapidus và TSMC: khác nhau ở đâu
TSMC đi trước về tiến độ. Trang web của TSMC cho biết sản xuất hàng loạt 2nm (N2) bắt đầu trong quý 4/2025, và một tài liệu của METI ghi nhận các tin cho rằng công suất năm 2026 của TSMC đã được đặt kín. Koike nói hồi tháng 2/2026 rằng Rapidus sẽ đặt tốc độ lên trên sản xuất hàng loạt, tức hướng đến nhiều loại chip tùy biến chứ không phải sản lượng lớn của một thiết kế.
Bảng này chỉ so sánh những điểm chúng tôi kiểm chứng được:
| Điểm so sánh | Rapidus | TSMC |
|---|---|---|
| Tình trạng 2nm | Dây chuyền thử nghiệm. Mục tiêu sản xuất hàng loạt vào nửa cuối FY2027 | Sản xuất hàng loạt N2 từ quý 4/2025 |
| Thành tích | Thành lập năm 2022, chưa có thành tích sản xuất (Reuters) | Omdia dự đoán TSMC giữ phần lớn thị trường (Reuters) |
| Điểm bán hàng | Thời gian giao ngắn cho chip tùy biến | Sản xuất hàng loạt đã ổn định |
| Công suất 2026 | Chưa sản xuất hàng loạt | Được cho là đã đặt kín (tài liệu METI dẫn các tin) |
Xử lý từng tấm wafer và TAT ngắn
Rapidus định xử lý wafer từng tấm một ở toàn bộ các bước front-end, cách mà công ty gọi là xử lý hoàn toàn từng tấm (zen-maiyo-shiki, fully single-wafer processing), kết hợp với một hệ thống vận chuyển mới. Công ty cho rằng cách này rút ngắn chu kỳ chạy thử và cải tiến. Thuật ngữ cho chu kỳ đó là thời gian hoàn thành (turnaround time, TAT).
Trong FY2026, Rapidus đang lắp đặt và kiểm chứng thiết bị, hệ thống vận chuyển và quản lý sản xuất cho hệ thống TAT ngắn. Chúng tôi không tìm thấy con số về thời gian chu kỳ nào được công bố, vì vậy hãy đề nghị cung cấp bằng văn bản và hỏi cách định nghĩa.
Đội thiết kế fabless nên kiểm tra gì
Rapidus ước tính nguồn cung 2nm sẽ thiếu khoảng 10–30% so với nhu cầu toàn cầu trong FY2030. Đó là ước tính của chính công ty. Một nhà phân tích của Omdia nói với Reuters rằng TSMC sẽ giữ phần lớn thị trường, nhưng trong phần còn lại, mà ông đặt ở mức khoảng 20%, có nhiều khách hàng không xin được công suất từ TSMC.
Dù thiếu hay không, một lãnh đạo nói với Reuters rằng công ty đã dùng TSMC "không thể chuyển hết sang Rapidus". Ba điểm thực tế cần chú ý sớm:
- Bộ thiết kế quy trình (PDK): Là bộ quy tắc và mô hình thiết kế mà khách hàng dùng để thiết kế chip. Bản trước phát hành được gửi cho các khách hàng đầu tiên cuối năm 2025, và bản phổ thông dự kiến phát hành trong FY2026. Hãy xác nhận bạn sẽ thiết kế theo phiên bản nào.
- Đối tác thiết kế: Ngày 5/10/2026, Rapidus công bố Rapidus CORE, một khung hệ sinh thái. 17 Design Solution Associate đầu tiên gồm Cadence và Synopsys, cùng HCLTech, Infosys, MosChip, Wipro, GreatAsic, Infinecs, Oppstar và SkyeChip. Có thể một trong số này dễ tiếp cận hơn để liên hệ đầu tiên.
- Giá: Sau khi một mức giá wafer trong buổi hội thảo của Koike được đưa tin hồi tháng 7/2026, Rapidus nói đó là giả định khi sản xuất hàng loạt chứ không phải giá bán. Công ty cho biết giá thay đổi theo thông số sản phẩm và tỷ giá, nên chỉ có báo giá mới trả lời được.
Nhà cung cấp nước ngoài có thể chen vào đâu?
Bản tóm tắt kế hoạch của METI nói Rapidus sẽ chủ động theo đuổi việc mua hàng trong nước. Đó là một ưu tiên, không phải lệnh cấm. Chính sách mua hàng (Procurement Policy) của Rapidus, ghi ngày 1/4/2026, nói đến hợp tác với các đối tác toàn cầu hàng đầu về thiết kế, thiết bị và vật liệu, và ASML của Hà Lan đã hỗ trợ nhà máy ngay tại Chitose.
Với nhà máy ở Việt Nam, thực tế nhiều khả năng bạn sẽ tiếp cận qua khách hàng Nhật sẵn có, chẳng hạn hãng thiết bị, công ty bảo trì hay công ty thương mại (shosha), hơn là gõ cửa thẳng Rapidus. Đây là nhận định của chúng tôi, không phải thông tin do Rapidus công bố.

Một tài liệu của METI cũng chỉ ra rằng Nhật Bản mạnh về thiết bị sản xuất và vật liệu. Hãy chuẩn bị gặp các đối thủ Nhật đã có chỗ đứng ở những lĩnh vực này. Nhu cầu chia thành năm mảng ở Hình 5.
Phần lớn giao dịch đi qua hãng thiết bị và công ty bảo trì chứ không trực tiếp với Rapidus.
Cách nhóm riêng của MONOSCOPE. Hình không cho biết công ty nào đã có đơn hàng.
Chi tiết thiết bị và bảo trì: thường qua hãng thiết bị
Nếu bạn làm chi tiết chân không, đầu nối hay đồ gá, khách hàng của bạn nhiều khả năng là hãng thiết bị hoặc công ty bảo trì chứ không phải Rapidus. Chi tiết thay thế và chi tiết cải tiến thường được cung cấp theo tiêu chuẩn chất lượng của hãng thiết bị, nên bộ phận mua hàng của hãng là đầu mối đầu tiên có khả năng.
Hãy chuẩn bị bị đánh giá theo chất lượng, chi phí và giao hàng (QCD), và bị so với nhiều nhà sản xuất chi tiết ngách của Nhật, trong đó có những công ty giữ thị phần toàn cầu cao.
Bảo trì là nhu cầu dài hạn. ASML nói với Nikkei xTECH rằng EUV cần hỗ trợ 24 giờ mỗi ngày, 365 ngày mỗi năm. Theo Nikkei do TrendForce trích dẫn, văn phòng ASML ở Chitose đã tăng từ khoảng 25 người lúc khai trương năm 2024 lên khoảng 50 người, và còn dự kiến tăng thêm. Nikkei cũng đưa tin ASML và Tokyo Electron đều có văn phòng trong tòa nhà nối liền ga Chitose.
Vật liệu và vật tư tiêu hao: có thể cung cấp trực tiếp
Khác với thiết bị, vật liệu được tiêu thụ liên tục sau khi bắt đầu sản xuất, và có thể cung cấp trực tiếp cho nhà máy. Các nhà đầu tư tháng 2/2026 gồm JX Advanced Metals, FUJIFILM, Dai Nippon Printing, Kyocera, Ushio và Furukawa Electric. Việc đầu tư không bảo đảm có đơn hàng, nhưng cho thấy các nhà cung cấp này đang ở gần dự án.
Một nhà máy đặt tại Nhật cũng giúp các nhà sản xuất Nhật dễ gửi mẫu đánh giá và thống nhất chất lượng ngay tại chỗ, nên hãy tính trước cách bạn đáp ứng điều đó từ nước ngoài.
Đóng gói: cửa vào mới hơn
Rapidus cũng định làm cả công đoạn hậu kỳ. Cơ sở Rapidus Chiplet Solutions (RCS), nằm trong nhà máy Seiko Epson ở Chitose, bắt đầu vận hành đầy đủ từ tháng 4/2026, và dự kiến sản xuất đóng gói tiên tiến trong FY2028. Tháng 12/2025, công ty đã làm thử một tấm panel interposer lớp phân bố lại (RDL interposer) cạnh 600 mm (khoảng 24 inch).
Panel lớn có thể kéo theo yêu cầu mới về vật liệu đế, xử lý và kiểm tra. Nếu bạn bán ở các mảng đó, hãy theo dõi các hoạt động đánh giá và áp dụng khi sản xuất đến gần.
Cơ sở vật chất và logistics: theo dõi nhà máy thứ hai
Hokkaido Shimbun, một tờ báo địa phương, đưa tin hồi tháng 11/2025 rằng Rapidus có thể bắt đầu xây nhà máy 1,4nm cạnh nhà máy đầu tiên sớm nhất là trong FY2027. Nếu vậy, công việc xây dựng và hạ tầng sẽ tiếp tục sau khi sản xuất 2nm bắt đầu. Các nhà đầu tư tháng 2/2026 còn có Hokkaido Electric Power, Nippon Express và nhà sản xuất thiết bị phòng cháy Nohmi Bosai.
Chitose: ai đã có mặt
Hoạt động của các nhà cung cấp quanh nhà máy tiếp tục tăng. Các bản tin cũng cho biết thành phần đang mở rộng từ hãng thiết bị sang vật liệu và công ty thiết kế. Hình 6 cho thấy số lượng được đưa tin.
Số công ty đang cân nhắc chuyển đến nhiều hơn số đã chuyển đến.
Tháng 12/2024: Nikkei. Tháng 7/2026: Hokkaido Shimbun. Các bản tin có thể đếm công ty theo cách khác nhau, nên đừng coi đây là xu hướng chính xác.
Việc tham gia không dễ, kể cả với công ty địa phương. Hokkaido Shimbun đưa tin hồi tháng 4/2026 về một nhà sản xuất thiết bị chăn nuôi bò sữa ở địa phương vẫn chưa quyết định sau khi một cơ quan hỗ trợ gợi ý dùng tay nghề hàn của họ cho ngành chip. Bất kỳ nhà cung cấp mới nào cũng gặp ba câu hỏi như nhau:
- Bạn có đáp ứng được yêu cầu đảm bảo chất lượng và độ sạch không?
- Bạn có đủ khả năng cho khoản đầu tư thiết bị cần thiết không?
- Sản xuất thực tế sẽ mở rộng đến mức nào?
Với công ty nước ngoài, Tổ chức Xúc tiến Thương mại Nhật Bản (JETRO) cho biết văn phòng Hokkaido của họ phối hợp với chính quyền Hokkaido để hỗ trợ kết nối và kinh doanh cho các công ty chip quốc tế. Đó là một nơi hợp lý để bắt đầu nếu bạn đang cân nhắc hiện diện tại địa phương.
Yêu cầu về độ sạch: những gì đã biết
Chúng tôi không tìm thấy giới hạn công khai nào của Rapidus về hạt bụi hay nhiễm kim loại trên chi tiết cung cấp. Kế hoạch chỉ cam kết kiểm soát lỗi triệt để. Hạt bụi và nhiễm bẩn từ chi tiết thiết bị, đường ống và vật tư tiêu hao có thể làm giảm yield, nên hãy chờ yêu cầu đến qua bản thông số của bên mua.

Chi tiết cho nhà máy bán dẫn tiên tiến thường được kiểm soát về độ chính xác kích thước, hạt bụi và nhiễm kim loại bề mặt, và cách đóng gói sau khi làm sạch. Bên mua cũng có thể viện dẫn các tiêu chuẩn SEMI, chẳng hạn hai tiêu chuẩn sau:
- SEMI F19: tình trạng bề mặt tiếp xúc chất lỏng của các chi tiết bằng thép không gỉ
- SEMI F57: vật liệu và chi tiết polyme độ tinh khiết cao cho hệ thống phân phối nước siêu tinh khiết và hóa chất lỏng
Chúng tôi chỉ nêu đây làm ví dụ. Tiêu chuẩn này hay thông số nội bộ có áp dụng cho chi tiết của bạn hay không là do bên mua xác nhận. Chúng tôi chưa xác nhận được tiêu chuẩn TCVN nào tương ứng với SEMI F19 và F57, nên đừng giả định có tương đương.
Nếu bạn đóng gói hoặc làm sạch trong phòng sạch, tiêu chuẩn phân loại độ sạch không khí của phòng sạch ở Việt Nam là TCVN 8664-1:2011, tương ứng với ISO 14644-1:1999. ISO 14644-1 đã có bản mới hơn, nên hãy hỏi khách hàng đang áp dụng phiên bản nào và cấp độ sạch nào. Phân loại phòng sạch không thay thế yêu cầu riêng về hạt bụi hay nhiễm kim loại trên chi tiết.
Chuẩn bị cho thay đổi lịch trình
Thời điểm và sản lượng có thể dịch chuyển theo yield, khách hàng và nguồn vốn, và ngành chip cũng có chu kỳ nhu cầu riêng. Một lựa chọn là xây năng lực làm sạch, đóng gói và truy xuất nguồn gốc có thể phục vụ cả các nhà máy và hãng thiết bị khác, thay vì chỉ gắn với Rapidus. Quyết định đầu tư là của bạn.
Checklist: câu hỏi dành cho phía Nhật
Hãy dùng danh sách này với hãng thiết bị, công ty bảo trì hoặc công ty thương mại trước khi báo giá hoặc đầu tư. Một số câu trả lời sẽ cần thỏa thuận bảo mật (NDA).
- Bên mua: Ai đặt hàng: Rapidus, hãng thiết bị, công ty bảo trì hay công ty thương mại?
- Mục đích sử dụng: Chi tiết hoặc vật liệu dùng cho thiết bị, công đoạn hoặc khu vực nào?
- Thông số kỹ thuật: Giới hạn về hạt bụi, kim loại, độ hoàn thiện bề mặt, làm sạch và đóng gói là gì? Chúng đến từ tiêu chuẩn SEMI hay thông số nội bộ?
- Kiểm chứng: Chấp nhận phương pháp thử, cỡ mẫu và phòng thí nghiệm nào?
- Phê duyệt nhà cung cấp: Các bước gửi mẫu, thời gian đánh giá và audit là gì? Quy tắc thông báo thay đổi ra sao?
- Sản lượng: Con số là đơn hàng chắc chắn, dự báo hay số liệu kế hoạch? "2027" là năm dương lịch hay FY2027?
- Rủi ro lịch trình: Nếu sản xuất bị dời, số lượng tối thiểu, hủy đơn và chi phí khuôn/đồ gá sẽ ra sao?
- Giao hàng: Ai đóng vai trò nhà nhập khẩu? Có cần tồn kho hoặc dịch vụ tại chỗ ở Nhật không, và yêu cầu thời gian phản hồi bao lâu?
- Tài liệu: Những tài liệu nào phải bằng tiếng Nhật?
- Chính sách: Áp dụng yêu cầu nào về an ninh thông tin, môi trường và nhân quyền? Rapidus công bố Procurement Policy, Human Rights Policy và Anti-Corruption Policy.
Đội fabless nên thêm một danh sách riêng cho buổi trao đổi với Rapidus hoặc đối tác thiết kế:
- Hiện chúng tôi có thể dùng phiên bản PDK nào, và qua kênh nào?
- Khi nào chúng tôi chạy được chip thử, theo lịch nào?
- Các bạn cam kết TAT bao nhiêu, và đo từ bước nào đến bước nào?
- Có thể chia sẻ dữ liệu yield nào theo NDA?
- Giá được tính thế nào, báo bằng đồng tiền nào, và giả định khối lượng đặt hàng là bao nhiêu?
- Công suất được phân bổ ra sao khi sản xuất tăng tốc?
- Ai lo đóng gói và kiểm tra, ở đâu?
Mẫu: email hỏi thông tin bằng tiếng Anh
Hãy chỉnh theo công ty của bạn rồi gửi cho bộ phận mua hàng của hãng thiết bị hoặc đối tác thương mại. Trang web của Rapidus có trang Contact chung, nhưng chúng tôi không tìm thấy trang đăng ký nhà cung cấp công khai. Mọi nội dung trong ngoặc vuông là chỗ cần điền; email được giữ bằng tiếng Anh vì thường là ngôn ngữ chung với phía Nhật.
Subject: Supplier inquiry: [part or material] for semiconductor equipment in Chitose
Dear [Name],
We are [company], a [country]-based maker of [product]. We supply [industry or customer type], and we hold [certifications]. We would like to learn whether our [product] could support your work related to Rapidus's IIM-1 fab in Chitose.
Could you help us with the following?
- The right purchasing contact for this category
- Your supplier qualification steps and expected timeline
- Applicable cleanliness, contamination, and packaging specifications (we can sign an NDA)
- Whether expected volumes are firm or planning figures, and whether dates are by calendar or fiscal year
We have attached a one-page company profile and a product data sheet. We can arrange a short online meeting at a time convenient for you.
Best regards,
[Name, title, company, email]
Giới hạn của bài viết này
- Thông tin cập nhật đến ngày 30/10/2026. Các đề nghị ngân sách, khoản vay và thời điểm có thể thay đổi, và ngân sách FY2027 chưa phải bản cuối.
- Điều khoản hợp đồng thực tế, thông số của nhà cung cấp, công suất và yield không được công bố. "Chúng tôi không tìm thấy số liệu" chỉ có nghĩa là việc tìm kiếm của chúng tôi không thấy.
- Một số chi tiết đến từ báo chí hoặc từ các bản tin thứ cấp dẫn lại bài tiếng Nhật, và đã được ghi nguồn trong bài. Hãy xác nhận với nguồn gốc hoặc đối tác của bạn với mọi điều quan trọng.
- Số tiền đô la chỉ là quy đổi gần đúng theo một tỷ giá duy nhất.
- Việc có đầu tư, báo giá hay thiết kế cho Rapidus hay không là quyết định của ban lãnh đạo công ty bạn. Các câu hỏi về kiểm soát xuất khẩu và tuân thủ thương mại nên hỏi bộ phận tuân thủ. Bài này không phải lời khuyên tài chính hay pháp lý, cũng không hướng dẫn thao tác an toàn; với việc xử lý hóa chất và khí độ tinh khiết cao, hãy theo quy định của công ty và Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015.
Câu hỏi thường gặp
Khi nào Rapidus bắt đầu sản xuất hàng loạt 2nm?
Kế hoạch nêu nửa cuối FY2027, từ tháng 10/2027 đến tháng 3/2028, tại IIM-1 ở Chitose. Công ty cho biết hồi tháng 10/2026 là đang đúng tiến độ, nhưng thời điểm này phụ thuộc vào yield, khách hàng và nguồn vốn.
Rapidus được tài trợ như thế nào?
Cho đến nay chủ yếu bằng các hợp đồng nghiên cứu của nhà nước qua NEDO, khoảng 2,3 nghìn tỷ yên đến hết FY2026 theo tính toán của chúng tôi. Vốn góp của chính phủ và tư nhân lần lượt thêm 250 tỷ yên và 167,6 tỷ yên. Giai đoạn tiếp theo phụ thuộc vào khoản vay ngân hàng dự kiến từ 2 nghìn tỷ yên trở lên, được nhà nước bảo lãnh một phần, và khoảng 1 nghìn tỷ yên vốn góp tư nhân.
Cổ phần vàng của chính phủ ở Rapidus là gì?
Đó là một cổ phần đặc biệt do IPA nắm giữ, có quyền phủ quyết giới hạn ở các quyết định quản lý quan trọng. Ngoài ra chính phủ giữ tỷ lệ biểu quyết thông thường ở mức thấp (11,5% sau đợt góp vốn tháng 2/2026) và có thể nâng lên khoảng hai phần ba trong tình huống khẩn cấp đã định nghĩa.
Rapidus đã có khách hàng chưa?
Công ty đang trao đổi với hơn 60 khách hàng tiềm năng, và Fujitsu cùng IBM đã nêu ý định dùng Rapidus cho các dự án thiết kế do chính phủ hỗ trợ. Chúng tôi không tìm thấy đơn hàng số lượng lớn nào được công bố tính đến ngày 30/10/2026.
Nhà cung cấp nước ngoài bán cho Rapidus bằng cách nào?
Hãy bắt đầu bằng việc xác định đường đi của mình. Chi tiết thiết bị thường qua bộ phận mua hàng của hãng thiết bị, còn vật liệu và vật tư tiêu hao có thể cung cấp trực tiếp. Chúng tôi không tìm thấy trang đăng ký nhà cung cấp công khai, nên đối tác thương mại, hãng thiết bị hoặc văn phòng JETRO Hokkaido có thể là đầu mối đầu tiên thiết thực.
Nguồn
- Kế hoạch vốn, 400 tỷ yên vốn góp, kế hoạch vay 2 nghìn tỷ yên và thư bày tỏ ý định, cơ cấu cổ phần, tiến triển về khách hàng, Design Solution Associates: METI báo cáo trước tiểu ban của Hội đồng Chế độ Tài chính, Tài liệu 2-1 (19/10/2026, tiếng Nhật)
- Tin về khoản vay FY2027: Chemical Daily (24/9/2026, tiếng Nhật)
- Kế hoạch vốn góp theo năm: MLex, "Japan's METI seeks more investment in Rapidus" (20/10/2026)
- Kế hoạch thực hiện, tổng vốn đầu tư, mục tiêu dòng tiền, kế hoạch công nghệ và khách hàng: METI, tóm tắt kế hoạch thực hiện của Rapidus (tiếng Nhật)
- Đề nghị FY2027, quỹ dự trữ 32 tỷ yên, tỷ lệ vốn chủ sở hữu 40%, chuyển giao tài sản: METI, Tiểu ban Bán dẫn thế hệ tiếp theo, phiên họp thứ 10, Tài liệu 4 (tháng 9/2026, tiếng Nhật)
- Tỷ lệ biểu quyết, họp báo của CEO, bối cảnh cạnh tranh: METI, Tiểu ban Bán dẫn thế hệ tiếp theo, phiên họp thứ 8, Tài liệu 3 (3/4/2026, tiếng Nhật)
- Việc lựa chọn theo luật: Thông cáo của METI (21/11/2025, tiếng Nhật)
- Vốn huy động và các nhà đầu tư tháng 2/2026: Rapidus, "Rapidus Secures 267.6 Billion Yen in Funding" (27/2/2026)
- Khoản góp vốn tháng 6/2026: Thông cáo của Rapidus (5/6/2026, tiếng Nhật)
- Lịch sử chạy thử nghiệm: Thông cáo của Rapidus (18/7/2025)
- Kế hoạch FY2026: Rapidus, "NEDO Approves Rapidus' FY2026 Plan and Budget" (tháng 4/2026)
- Trung tâm phân tích và RCS: Thông cáo của Rapidus (11/4/2026, tiếng Nhật)
- Vị trí nhà máy và máy EUV: Rapidus, trang IIM
- Tin về giá wafer: Phát biểu của Rapidus (9/7/2026, tiếng Nhật)
- Chính sách dành cho nhà cung cấp: Rapidus, Procurement Policy (1/4/2026)
- Tìm kiếm khách hàng và nhận định của nhà phân tích: Reuters qua Khaleej Times (7/10/2026); The Next Web (7/10/2026)
- Phát biểu của chủ tịch hồi tháng 10: CloudNews, trích Reuters (tháng 10/2026)
- Tâm lý nhà đầu tư: TrendForce, trích Nikkei xTECH (2/3/2026)
- Chip thử và hiệu năng transistor tháng 7/2025: TrendForce, trích Nikkei xTECH (30/3/2026)
- Tình trạng N2 của TSMC: TSMC, trang công nghệ 2nm
- ASML ở Chitose: TrendForce, trích Nikkei (4/9/2026); Nikkei xTECH (28/3/2025, tiếng Nhật)
- Các hãng thiết bị gần ga Chitose và số liệu tháng 12/2024: Nikkei (18/12/2024, tiếng Nhật)
- Số công ty ở Chitose: Hokkaido Shimbun (28/7/2026, tiếng Nhật)
- Rào cản gia nhập: Hokkaido Shimbun (7/4/2026, tiếng Nhật)
- Nhà máy thứ hai: Hokkaido Shimbun (25/11/2025, tiếng Nhật)
- Hỗ trợ công ty nước ngoài: JETRO (27/1/2025)
- Tên tiếng Anh của IPA: IPA, trang thương hiệu
- Tiêu chuẩn SEMI: Catalog Swagelok dẫn SEMI F19; Danh mục cửa hàng SEMI
- Tiêu chuẩn phòng sạch ở Việt Nam: TCVN 8664-1:2011 (ISO 14644-1:1999), Caselaw Việt Nam
Bài gốc tiếng NhậtHướng dẫn này được biên soạn từ một bài viết của MONOSCOPE dành cho độc giả tại Nhật: ラピダス2nm量産はどこまで来たか|資金計画と国内サプライヤーへの影響


