TH
20262/11

FC-BGA Substrate: เทียบ TOPPAN สิงคโปร์ กับ Ibiden และ Shinko

ทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นอัปเดต 2/11/2026อ่านประมาณ 26 นาที

สมมติว่าคุณกำลังเทียบแหล่งซื้อ substrate ขนาดใหญ่ที่มีจำนวนชั้นมาก สำหรับชิป AI หรือชิปเครือข่าย บนโต๊ะมีประกาศจากญี่ปุ่น 3 ฉบับ TOPPAN บอกว่า "อย่างน้อย 2.5 เท่า" รายงานของ Nikkei บอกว่า Ibiden ประมาณ 2.5 เท่า ส่วน Shinko บอกว่าเพิ่มประมาณ 50%

จากตัวเลขเหล่านี้ คุณจัดอันดับซัพพลายเออร์ไม่ได้ เพราะแต่ละตัวเลขใช้ปีฐานต่างกัน ครอบคลุมผลิตภัณฑ์ต่างกัน และถ้ามีการระบุหน่วยก็ใช้หน่วยต่างกัน วิธีเทียบที่มีประโยชน์กว่าคือดูว่าแต่ละรายขยายกำลังผลิตที่ไหน ใครร่วมลงทุน และมีผลกับ part number ของคุณอย่างไร

บทความนี้เทียบผู้ผลิต flip-chip ball grid array (FC-BGA) substrate ของญี่ปุ่น 3 ราย โดยเริ่มจากโรงงานใหม่ของ TOPPAN ในสิงคโปร์ ตอนท้ายมี Checklist รายการคำถามถึงซัพพลายเออร์ และตัวอย่างอีเมลสอบถามที่นำไปใช้ต่อได้ ปีทั้งหมดในบทความเป็น ค.ศ.

สารบัญ
  1. ภาพรวมผู้ผลิต FC-BGA Substrate ของญี่ปุ่น 3 ราย
  2. ทำไมตัวเลข "กี่เท่า" ของกำลังผลิตเทียบกันไม่ได้
  3. FC-BGA Substrate และ ABF: ความรู้พื้นฐานแบบสั้น
  4. ทำไม Substrate สำหรับ AI ใช้กำลังผลิตหมดเร็ว
  5. รายละเอียดแผนขยายกำลังผลิตทั้ง 3 ราย
  6. ในประเทศหรือต่างประเทศ: อธิบายความเสี่ยงของฐานผลิตภายในบริษัท
  7. สิ่งที่ผู้ซื้อและวิศวกรควรตรวจสอบ
  8. นำไปใช้ได้ทันที
  9. ข้อจำกัดของบทความนี้
  10. คำถามที่พบบ่อย (FAQ)
  11. แหล่งอ้างอิง

ภาพรวมผู้ผลิต FC-BGA Substrate ของญี่ปุ่น 3 ราย

ทั้ง 3 รายกำลังเพิ่มกำลังผลิตสำหรับชิปประสิทธิภาพสูง รูปที่ 1 แสดงความต่างด้านฐานผลิตและพันธมิตร

รูปที่ 1: แผนขยายกำลังผลิต FC-BGA ของผู้ผลิตญี่ปุ่น 3 ราย

ทั้ง 3 รายกำลังขยายกำลังผลิต แต่เลือกที่ตั้งโรงงานและพันธมิตรต่างกัน

TOPPAN
Ibiden
Shinko Electric Industries
ฐานผลิตหลัก
โรงงานนีงาตะ (เมืองชิบาตะ จังหวัดนีงาตะ) และโรงงานใหม่ในสิงคโปร์
โรงงาน Gama และ Ono (จังหวัดกิฟุ) ส่วนต่างประเทศอยู่ที่ฟิลิปปินส์และมาเลเซีย
โรงงาน Kohoku, Wakaho, Takaoka และ Chikuma (จังหวัดนางาโนะ)
ความเคลื่อนไหวล่าสุด
เปิดโรงงานสิงคโปร์ เดือนกันยายน 2026 วางแผนเริ่มผลิตเดือนธันวาคม 2026
แผนลงทุนประมาณ 500 พันล้านเยน สำหรับ FY2026–FY2028 ประกาศเดือนกุมภาพันธ์ 2026
อาคารใหม่ที่ Chikuma: 53.3 พันล้านเยน วางแผนเริ่มเดินเครื่องเดือนกรกฎาคม 2029
ตัวเลขกำลังผลิต
อย่างน้อย 2.5 เท่าของ FY2022 ภายใน FY2027 (ธุรกิจ FC-BGA ทั้งหมด)
ประมาณ 2.5 เท่าของระดับปัจจุบัน ภายใน FY2028 (substrate สำหรับ AI server วัดเป็นพื้นที่ ตามรายงานของ Nikkei)
สูงกว่าระดับปี 2021 ประมาณ 50% (flip-chip package แผนปี 2021)
พันธมิตรและการสนับสนุน
บริษัทร่วมทุนกับ Broadcom และการสนับสนุนจากคณะกรรมการพัฒนาเศรษฐกิจสิงคโปร์ (EDB)
ตัดสินใจลงทุนหลังตกลงทิศทางกับลูกค้า
เงินอุดหนุนจากรัฐบาลสูงสุด 17.8 พันล้านเยน และถูกซื้อกิจการโดยหน่วยงานของ JIC Capital
ไม่พบในประกาศที่ตรวจสอบ
มูลค่าการลงทุนและสัดส่วนหุ้น
ตัวเลขกำลังผลิตที่เป็นกี่เท่า (ตัวเลข 2.5 เท่ามาจากข่าว)
เป้ากำลังผลิตใหม่หลังออกจากตลาดหลักทรัพย์

อย่าเรียงอันดับตัวเลขกำลังผลิตเหล่านี้เทียบกัน เพราะปีฐาน ผลิตภัณฑ์ และหน่วยไม่เหมือนกัน จัดทำจากประกาศของบริษัทและข่าวที่เผยแพร่ถึงวันที่ 2 พฤศจิกายน 2026 ในบริษัทเหล่านี้ FY2027 หมายถึงเมษายน 2027 ถึงมีนาคม 2028

ความต่างที่ชัดที่สุดคือทำเลที่ตั้ง TOPPAN เพิ่มฐานผลิตในภูมิภาคที่สอง โดยมีลูกค้ารายใหญ่ที่สุดเป็นพันธมิตร Ibiden ทุ่มเงินใหม่ที่จังหวัดกิฟุและโรงงานเดิม รวมถึงโรงงานในต่างประเทศ ส่วน Shinko ขยายภายในจังหวัดนางาโนะ โดยมีรัฐบาลสนับสนุน

ทำไมตัวเลข "กี่เท่า" ของกำลังผลิตเทียบกันไม่ได้

ก่อนนำตัวเลขไปใส่สไลด์ ให้แยกก่อนว่าแต่ละตัวเลขวัดอะไร ตารางนี้วางตัวเลขที่เผยแพร่ไว้เคียงกัน

ซัพพลายเออร์ตัวเลขที่ระบุปีฐานขอบเขตหน่วยแหล่งที่มา
TOPPANอย่างน้อย 2.5 เท่า ภายใน FY2027FY2022ธุรกิจ FC-BGA ทั้งหมดไม่ระบุข่าวประชาสัมพันธ์ของบริษัท
TOPPAN (นีงาตะ)2 เท่าครึ่งปีแรกของ FY2022เฉพาะโรงงานนีงาตะไม่ระบุข่าวประชาสัมพันธ์ของบริษัท
Ibidenประมาณ 2.5 เท่า ภายใน FY2028ระดับปัจจุบัน ณ ตอนที่รายงาน (ต้นปี 2026)substrate สำหรับ AI serverพื้นที่รายงานของ Nikkei ไม่ใช่ประกาศของบริษัท
Shinkoเพิ่มประมาณ 50% (ประมาณ 1.5 เท่า)ระดับเดือนตุลาคม 2021Flip-chip type packageไม่ระบุประกาศของบริษัท ปี 2021
เป็นตัวเลขที่เผยแพร่เท่านั้น ไม่มีตัวเลขใดเป็นโควตากำลังผลิตที่จัดสรรให้ลูกค้ารายใด

ที่ TOPPAN กับ Ibiden ได้ "2.5 เท่า" ตรงกันเป็นเรื่องบังเอิญ ไม่ใช่ผลที่เทียบกันได้ มี 4 จุดที่ทำให้เทียบไม่ได้

  • ปีฐาน: FY2022 กับ "ระดับปัจจุบันในปี 2026" ห่างกันหลายปี ปีฐานที่ใหม่กว่ารวมการขยายกำลังผลิตก่อนหน้าเข้าไปแล้ว
  • ขอบเขต: ธุรกิจ FC-BGA ทั้งหมด ไม่เท่ากับ substrate สำหรับ AI server อย่างเดียว
  • หน่วย: พื้นที่นับต่างจากจำนวนชิ้น และ 3 ใน 4 ตัวเลขไม่ระบุหน่วย
  • แหล่งที่มาและอายุ: ประกาศบริษัท ข่าวหนังสือพิมพ์ และแผนเมื่อ 5 ปีก่อน เป็นหลักฐานคนละชนิดกัน

ถ้าคุณอ่านต้นฉบับภาษาญี่ปุ่น หรือให้คนแปลให้ มีคำไม่กี่คำที่ตัดสินว่าต้องอ่านตัวเลขอย่างไร

คำญี่ปุ่น (ตัวอ่านโรมัน)ความหมายทำไมสำคัญ
nendoปีงบประมาณ (Fiscal Year)ปกติเริ่มเมษายนถึงมีนาคม FY2027 จึงจบในเดือนมีนาคม 2028
2022-nendo hiเทียบกับ FY2022ระบุปีฐานที่คงที่
genko hi / ashimotoเทียบกับระดับปัจจุบัน / ระดับปัจจุบันปีฐานเลื่อนไปตามวันที่ที่ประกาศ
menseki besuวัดเป็นพื้นที่ไม่ใช่จำนวนแผ่น substrate
kaishoการเปิดโรงงานหรือสถานที่ไม่เท่ากับการเริ่มผลิต
junji kadoเริ่มเดินเครื่องเป็นระยะ ๆต้องเช็กเวลาของแต่ละระยะ
ninteiการรับรองหรือการอนุมัติอาจหมายถึงรัฐรับรองแผน หรือลูกค้ารับรอง (qualify) ชิ้นส่วนก็ได้

FC-BGA Substrate และ ABF: ความรู้พื้นฐานแบบสั้น

FC-BGA substrate คือ package substrate ที่อยู่ระหว่างชิปกับเมนบอร์ด ใช้กับ CPU, GPU, AI accelerator และชิปเครือข่าย หน้าที่ของมันคือแปลงระยะห่างระหว่างขั้ว (terminal pitch) พร้อมนำสัญญาณและไฟเลี้ยงผ่านไป

แพ็กเกจ FC-BGA ที่มีชิปติดตั้ง และด้านล่างของแพ็กเกจที่เห็นลูกบอลบัดกรี

ชิปประสิทธิภาพสูงอาจมีขั้วหลายพันถึงหลายหมื่นขั้ว ห่างกันราวหนึ่งเส้นผม แต่ลายวงจรบนเมนบอร์ดทำละเอียดขนาดนั้นไม่ได้ substrate จึงค่อย ๆ ขยายระยะห่างออกเป็นขั้น ๆ คำว่า "flip chip" หมายถึงคว่ำชิปลงแล้วต่อกับ substrate ด้วยตุ่มเล็ก ๆ (bump) ส่วน "BGA" หมายถึงลูกบอลบัดกรีเรียงเป็นตารางที่ด้านล่าง เพื่อต่อกับบอร์ด

รูปที่ 2 แสดงชั้นต่าง ๆ ในภาพตัดแบบง่าย

รูปที่ 2: ภาพตัดของแพ็กเกจ FC-BGA

ขั้วเล็กละเอียดของชิปถูกขยายออกภายใน substrate ก่อนไปถึงเมนบอร์ด

ชิปGPU, AI accelerator ฯลฯ
Bumpตุ่มสัมผัสเล็ก ๆ สำหรับชิปที่คว่ำหน้าลง
ชั้น Build-up (ทองแดง + ฟิล์ม ABF)ลายวงจรละเอียดที่ซ้อนกันหลายชั้น ช่วยขยายระยะห่าง
ชั้น Coreลดการบิดงอ และเชื่อมด้านบนกับด้านล่าง
ชั้น Build-up (ทองแดง + ฟิล์ม ABF)มีชั้นลายวงจรที่ด้านล่างด้วย
ลูกบอลบัดกรีเรียงเป็นตารางเพื่อต่อกับเมนบอร์ด
เมนบอร์ดบอร์ดหลักของเซิร์ฟเวอร์หรือพีซี
FC-BGA substrate คือส่วนทั้งหมดตั้งแต่ bump ถึงลูกบอลบัดกรี ส่วน ABF คือวัสดุที่เป็นฉนวนระหว่างชั้นลายวงจร

จำนวนชั้นและความหนาต่างกันตามผลิตภัณฑ์ เป็นภาพประกอบเท่านั้น ไม่ได้วาดตามสัดส่วนจริง

โครงสร้าง build-up คือการสลับชั้นลายทองแดงกับชั้นฉนวนทั้งสองด้านของ core ยิ่งมีชั้นมาก ก็ยิ่งมีเส้นทางเดินลายมาก จึงรองรับชิปใหญ่ที่มีขั้วจำนวนมากได้

ฉนวนที่ใช้กันทั่วไปคือ Ajinomoto Build-up Film (ABF) ที่เปิดตัวในปี 1999 รุ่นบางมีความหนาประมาณ 10 ไมโครเมตรต่อชั้น Ajinomoto ระบุว่าส่วนแบ่งตลาดโลกของฉนวนสำหรับ FC-BGA อยู่ที่ประมาณ 95% และ ABF ถูกใช้ในพีซีและเซิร์ฟเวอร์สมรรถนะสูงเกือบทั้งหมดทั่วโลก ในสื่อวงการจะเห็นคำว่า "ABF substrate" ซึ่งหมายถึงสิ่งที่ซัพพลายเออร์เรียกว่า FC-BGA substrate

ชื่อเรียกต่างกันตามบริษัทด้วย Shinko เรียกผลิตภัณฑ์ของตัวเองว่า "flip-chip type package" จึงควรยืนยันว่าตัวเลขของ Shinko ครอบคลุม substrate ชนิดเดียวกับที่คุณซื้อ

การติดชิปและการห่อหุ้มแพ็กเกจเป็นงานกระบวนการหลัง (back-end) ผู้ผลิต substrate อยู่ระหว่างผู้ผลิตวัสดุกับขั้นตอนประกอบนี้

ทำไม Substrate สำหรับ AI ใช้กำลังผลิตหมดเร็ว

ความต้องการไม่ได้ขึ้นกับจำนวนแผ่นที่สั่งอย่างเดียว substrate สำหรับ AI แต่ละแผ่นใหญ่ขึ้นและผลิตยากขึ้นด้วย ดังสรุปในรูปที่ 3

รูปที่ 3: Substrate สำหรับ AI ต่างจาก substrate พีซีทั่วไปอย่างไร

substrate สำหรับ AI แต่ละแผ่นใหญ่กว่าและมีชั้นมากกว่า ไลน์เดิมจึงผลิตได้น้อยลง

พื้นที่ใหญ่ขึ้นชิปหลายตัวและหน่วยความจำอยู่ในแพ็กเกจเดียว substrate แต่ละแผ่นจึงใหญ่ขึ้น ถ้านับเป็นพื้นที่ จำนวนแผ่นเท่าเดิมก็ใช้กำลังผลิตมากขึ้น
จำนวนชั้นมากขึ้นทุกชั้นที่เพิ่มต้องทำซ้ำขั้นตอนเคลือบซ้อน เจาะ และชุบ ทำให้ใช้เวลาผลิตนานขึ้น
เสี่ยงต่อ Yield ตกมากขึ้นยิ่งมีชั้นและพื้นที่มาก ของเสียจุดเดียวก็มีโอกาสทำให้ทั้งแผ่นใช้ไม่ได้มากขึ้น
ข้อกำหนดทางไฟฟ้าเข้มขึ้นสัญญาณความเร็วสูงต้องใช้วัสดุ low-dielectric การปรับสภาพผิวลายวงจรแบบใหม่ และกระบวนการใหม่อื่น ๆ

เป็นแนวโน้มทั่วไป ขนาดและจำนวนชั้นจริงต่างกันตามผลิตภัณฑ์

นี่คือเหตุผลที่ตัวเลขแบบวัดเป็นพื้นที่บอกภาระการผลิตได้ดีกว่าการนับจำนวนแผ่น ในปี 2024 TOPPAN ก็ระบุว่าภาระการผลิตที่เพิ่มจาก package substrate ที่ใหญ่ขึ้นเป็นเหตุผลที่ต้องมีฐานผลิตใหม่ Counterpoint Research ระบุว่า substrate สำหรับ AI กำลังขยับเกิน 100 x 100 mm และจากชั้น 20 กว่าชั้นเป็น 40 กว่าชั้น และ yield ที่ต่ำลงทำให้กำลังผลิตที่ใช้ได้จริงต่ำกว่ากำลังผลิตตามชื่อ

ตัวอย่างสมมติเพื่อให้เห็นภาพ สมมติว่ากำลังผลิตของไลน์หนึ่งถูกจำกัดด้วยพื้นที่ และแพ็กเกจของคุณขยายจาก 50 x 50 mm เป็น 100 x 100 mm substrate แต่ละแผ่นใช้พื้นที่เป็น 4 เท่า ไลน์นั้นจึงผลิตได้มากสุดแค่หนึ่งในสี่ของเดิม ก่อนจะนับการสูญเสียจาก yield ที่ต่ำลงหรือชั้นที่เพิ่มขึ้น

ขาดแคลนมากแค่ไหน

ประมาณการที่เผยแพร่ตรงกันในทิศทางแต่ไม่ตรงกันในขนาด คำแถลงของ EDB เรื่องโรงงานสิงคโปร์เรียกกำลังผลิต substrate ขั้นสูงว่าเป็นคอขวดที่ยืดเยื้อ ให้ถือรายการต่อไปนี้เป็นการคาดการณ์และข่าว ไม่ใช่ข้อมูลที่วัดได้จริง

  • Counterpoint Research (มีนาคม 2026): ช่องว่างของ ABF substrate ประมาณ 10% ในครึ่งหลังของปี 2026 และกว้างขึ้นเป็นประมาณ 20% ในปี 2027 ก่อนที่โรงงานใหม่จะมา
  • โบรกเกอร์สหรัฐ ตามที่ Economic Daily News ของไต้หวันรายงาน (เมษายน 2026): ขาด 3% ในปี 2026 และ 10% ในปี 2027
  • TrendForce ตามที่ 36Kr รายงาน: lead time ของ ABF substrate 48–56 สัปดาห์ เทียบกับ 12 สัปดาห์ในช่วงที่อุปสงค์อุปทานสมดุล บทความระบุว่าอาจไม่ตรงกับทุกสเปกหรือทุกลูกค้า
  • ประธานบริษัท Unimicron (ตุลาคม 2026): lead time ของอุปกรณ์สำคัญบางรายการยาวถึง 30 เดือน และวัสดุสำคัญอาจขาด 20% ในปี 2027

ตลาดโดยรวมดูสงบกว่าตัวเลขเหล่านั้น รูปที่ 4 แสดงการคาดการณ์หนึ่งที่ครอบคลุมทุกการใช้งาน ซึ่งพีซียังเป็นกลุ่มใหญ่สุดที่ประมาณ 40%

รูปที่ 4: การคาดการณ์ตลาด FC-BGA ทั่วโลก

ประมาณการหนึ่งคาดว่าตลาดโตปีละต่ำกว่า 10% เล็กน้อย

2024
5.36 พันล้านดอลลาร์
คาดการณ์ 2031
10.0 พันล้านดอลลาร์
อัตราเติบโตเฉลี่ยต่อปีแบบทบต้น (CAGR) 9.8% สำหรับปี 2025–2031 พีซีมีสัดส่วนประมาณ 40% ตามประเภทการใช้งาน

QYResearch (ตุลาคม 2025 ลงรายการโดย GII) ครอบคลุมทุกการใช้งานรวมพีซี ไม่ใช่เฉพาะ AI แถบลายเฉียงคือค่าคาดการณ์

การเติบโตระดับนี้อธิบายภาวะขาดแคลนไม่ได้ด้วยตัวมันเอง ข้อสรุปที่น่าจะใกล้เคียงคือความตึงตัวกระจุกอยู่ที่ substrate ขนาดใหญ่และมีจำนวนชั้นมาก ซึ่งสัดส่วนสินค้าที่ผลิตยากเพิ่มขึ้น ดังนั้นให้ถามเรื่องขนาดและจำนวนชั้นของคุณโดยเฉพาะ ไม่ใช่ถามถึง "FC-BGA" ทั่วไป

รายละเอียดแผนขยายกำลังผลิตทั้ง 3 ราย

ทุกแผนด้านล่างอ้างเฉพาะสิ่งที่บริษัทหรือสื่อที่ระบุชื่อได้เผยแพร่ สิ่งที่ไม่มีอยู่ในที่นี้ให้ถามซัพพลายเออร์โดยตรง

TOPPAN: สิงคโปร์ร่วมกับ Broadcom

TOPPAN Holdings จัดพิธีเปิดเมื่อวันที่ 29 กันยายน 2026 ตาม EDB ผู้ดำเนินการคือ Advanced Substrate Technologies (AST) ซึ่งเป็นบริษัทร่วมทุนของ TOPPAN และ Broadcom สื่อวงการระบุว่า Broadcom เป็นลูกค้า FC-BGA รายใหญ่ที่สุดของ TOPPAN

นี่เป็นโรงงาน FC-BGA แห่งแรกของกลุ่ม TOPPAN นอกประเทศญี่ปุ่น และ EDB อธิบายว่าเป็นแห่งแรกของสิงคโปร์สำหรับ FC-BGA substrate ระดับสูง ข้อมูลหลักมีดังนี้

  • ที่ตั้ง: ใกล้ Jurong Lake District ประเทศสิงคโปร์
  • ขนาด: พื้นที่อาคารรวมประมาณ 95,000 m² โดยประมาณ 70,000 m² เดินเครื่องในระยะแรก
  • ผลิตภัณฑ์: FC-BGA substrate ขนาดใหญ่ จำนวนชั้นมาก สำหรับ AI และอุปกรณ์เครือข่าย
  • กำหนดการ: เริ่มก่อสร้างเดือนมีนาคม 2024 วางแผนเริ่มผลิตเดือนธันวาคม 2026
  • บุคลากร: พนักงาน 315 คน ณ สิ้นเดือนกันยายน 2026 ในนี้มีวิศวกรและช่างเทคนิคทักษะสูงมากกว่า 200 คน
  • แผนเพิ่มเติม: ฟังก์ชัน R&D และการอบรมร่วมกับสถาบันการศึกษาในท้องถิ่น
  • บริษัทไม่เปิดเผย: มูลค่าการลงทุนและสัดส่วนหุ้น แม้ว่าข่าวบางชิ้นจะระบุตัวเลข

อ่านกำหนดการให้ละเอียด Broadcom บอกว่าโรงงานพร้อมเร็วกว่ากำหนด 3 เดือน แต่วันเริ่มผลิตเดือนธันวาคม 2026 ตรงกับช่วง "สิ้นปี 2026" ที่ TOPPAN ประกาศไว้ในเดือนมีนาคม 2024 อาคารที่เสร็จเร็วไม่ได้บอกว่าชิ้นส่วนของคุณจะส่งเมื่อไร

รูปที่ 5 วางสิงคโปร์ไว้ในเรื่องราวที่ยาวกว่าของนีงาตะ

รูปที่ 5: ไทม์ไลน์กำลังผลิต FC-BGA ของ TOPPAN

กำลังผลิตเติบโตที่ฐานเดียวคือนีงาตะ และฐานที่สองจะตามมาในปี 2026

สร้างฐานที่นีงาตะ
2014เริ่มผลิตจริงที่นีงาตะเริ่มผลิต FC-BGA จำนวนมาก และเพิ่มกำลังผลิตเป็นขั้น ๆ
มี.ค. 2024ประกาศแผนสิงคโปร์เริ่มก่อสร้างโดยมี Broadcom และ EDB สนับสนุน
ม.ค. 2026ไลน์ใหม่ที่นีงาตะกำลังผลิตของโรงงานเป็น 2 เท่าของครึ่งปีแรกของ FY2022
ก้าวสู่ 2 ฐานผลิต
ก.ย. 2026เปิดโรงงานสิงคโปร์พื้นที่อาคารรวมประมาณ 95,000 m²
ธ.ค. 2026เริ่มผลิต (ตามแผน)ระยะแรกประมาณ 70,000 m² เน้น substrate ขนาดใหญ่ที่มีชั้นมาก
FY2027เป้าหมาย: อย่างน้อย 2.5 เท่าธุรกิจ FC-BGA ทั้งหมด เทียบกับ FY2022

จัดทำจากข่าวประชาสัมพันธ์ของ TOPPAN Holdings ลงวันที่ 14 มีนาคม 2024, 17 ธันวาคม 2025 และ 30 กันยายน 2026

ไลน์ใหม่ที่นีงาตะเริ่มเดินเครื่องในเดือนมกราคม 2026 TOPPAN ระบุว่ารองรับวัสดุ low-dielectric และการปรับสภาพผิวทองแดงสำหรับสัญญาณความเร็วสูง และรองรับ substrate ที่ใหญ่เกินกว่าถาด (tray) มาตรฐาน JEDEC ทั้งสองฐานผลิตรวมกันมีไว้เพื่อให้ถึงเป้า FY2027

Ibiden: ประมาณ 500 พันล้านเยน เน้นจังหวัดกิฟุ

ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 Ibiden อนุมัติการลงทุนในธุรกิจอิเล็กทรอนิกส์ประมาณ 500 พันล้านเยน สำหรับ FY2026–FY2028 เพื่อขยายกำลังผลิต IC package substrate สมรรถนะสูง โดยเน้นสำหรับเซิร์ฟเวอร์ แผนนี้ไม่ใช่เงินก้อนเดียว แต่แบ่งเป็น 2 ส่วน ซึ่งทั้งสองส่วนรวมโรงงานเดิมในต่างประเทศ และจะเริ่มเดินเครื่องเป็นระยะตั้งแต่ FY2027

  • ส่วนแรก ประมาณ 220 พันล้านเยน: โรงงาน Gama (เมือง Ogaki จังหวัดกิฟุ) และโรงงานเดิม อาคารสร้างเสร็จใน FY2023 และ Ibiden ตัดสินใจลงทุนเพื่อการผลิตปริมาณมากหลังตกลงทิศทางกับลูกค้า
  • ส่วนที่สอง ประมาณ 280 พันล้านเยน: โรงงาน Ono (เมือง Ono จังหวัดกิฟุ) และโรงงานเดิม เปิดเผยเมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2026

ตามหนังสือพิมพ์ Gifu Shimbun โรงงาน Ono เป็นฐานผลิตในประเทศที่ใหญ่ที่สุดของ Ibiden ตามพื้นที่ ประมาณ 150,000 m² จาก 8 แห่ง เปิดเมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2025 และเริ่มผลิต substrate สำหรับ AI server จำนวนมากเป็นระยะตั้งแต่เดือนนั้น ในแหล่งข้อมูลภาษาอังกฤษจะสะกดทั้ง "Ono" และ "Ohno"

นอกประเทศญี่ปุ่น Ibiden ผลิต IC package substrate ที่จังหวัด Batangas ประเทศฟิลิปปินส์ และที่ปีนัง ประเทศมาเลเซีย แผนนี้จึงรวมฐานผลิตใหญ่ในประเทศเข้ากับโรงงานเดิมในต่างประเทศ ส่วนผลิตภัณฑ์ของคุณจะผลิตที่โรงงานต่างประเทศเหล่านั้นได้หรือไม่ เป็นอีกคำถามหนึ่ง

Shinko Electric Industries: 4 โรงงานในนางาโนะ

Shinko ตั้งอยู่ที่เมืองนางาโนะ และ flip-chip type package เป็นผลิตภัณฑ์หลัก ในเดือนตุลาคม 2021 บริษัทประกาศลงทุน 140 พันล้านเยน สำหรับ FY2022–FY2025 โดยเพิ่มฐานผลิตใหม่ที่ Chikuma ให้กับโรงงาน Kohoku และ Wakaho (เมืองนางาโนะ) และโรงงาน Takaoka (เมือง Nakano) แผนคือเพิ่มกำลังผลิตประมาณ 50% โดย Chikuma จะเริ่มเดินเครื่องเป็นระยะตั้งแต่ FY2024

ในปี 2023 Shinko เพิ่มอาคารแยกต่างหากที่ Chikuma มูลค่า 53.3 พันล้านเยน สำหรับแพ็กเกจรุ่นถัดไป วางแผนเริ่มเดินเครื่องเดือนกรกฎาคม 2029 ในเดือนมิถุนายน 2023 กระทรวงเศรษฐกิจ การค้า และอุตสาหกรรมของญี่ปุ่น (METI) รับรองแผนนี้เป็นแผนประกันอุปทานตามกฎหมายส่งเสริมความมั่นคงทางเศรษฐกิจ (Economic Security Promotion Act) พร้อมเงินอุดหนุนสูงสุด 17.8 พันล้านเยน

โครงสร้างผู้ถือหุ้นก็เปลี่ยนไป Shinko ซึ่งเคยเป็นบริษัทลูกของ Fujitsu ถูก JICC-04 ซึ่งเป็นหน่วยงานของ JIC Capital เข้าซื้อกิจการด้วยการเสนอซื้อหุ้น (tender offer) เมื่อเดือนมีนาคม 2025 และถูกถอนออกจากตลาดหลักทรัพย์เมื่อวันที่ 6 มิถุนายน 2025 เราไม่พบเป้ากำลังผลิตใหม่หลังจากนั้น ให้ถาม Shinko โดยตรงว่าแผนปี 2021 คืบหน้าไปถึงไหนแล้ว

รูปที่ 6 วางมูลค่าการลงทุนที่เปิดเผยไว้เคียงกัน เนื่องจากช่วงเวลาและขอบเขตต่างกัน จึงไม่ใช่การจัดอันดับว่าใครลงทุนมากที่สุด

รูปที่ 6: การลงทุนที่เปิดเผยของแต่ละราย

ช่วงเวลาและขอบเขตต่างกัน จึงเทียบมูลค่าโดยตรงไม่ได้

TOPPAN
Ibiden
Shinko
มูลค่า
ไม่เปิดเผย
ประมาณ 500 พันล้านเยน (ประมาณ 220 พันล้านเยน + ประมาณ 280 พันล้านเยน)
140 พันล้านเยน (แผนปี 2021) และ 53.3 พันล้านเยน (อาคารที่ Chikuma)
ช่วงเวลา
ก่อสร้างตั้งแต่มีนาคม 2024 วางแผนเริ่มผลิตธันวาคม 2026
FY2026–FY2028
FY2022–FY2025 อาคารใหม่วางแผนเดือนกรกฎาคม 2029
ฐานผลิตที่ครอบคลุม
โรงงานใหม่ในสิงคโปร์ (ไลน์ที่นีงาตะแยกต่างหาก)
Gama, Ono และโรงงานเดิมรวมถึงต่างประเทศ
Kohoku, Wakaho และฐานใหม่ที่ Chikuma รวมอาคารใหม่ที่ Chikuma
การสนับสนุนจากภาครัฐ
การสนับสนุนจาก EDB ของสิงคโปร์
ไม่ระบุในประกาศ
สูงสุด 17.8 พันล้านเยน สำหรับอาคารใหม่

140 พันล้านเยนและ 53.3 พันล้านเยนของ Shinko ประกาศเป็นคนละแผน จึงไม่ได้นำมารวมกันในที่นี้ จัดทำจากประกาศของบริษัทและข่าว

ในประเทศหรือต่างประเทศ: อธิบายความเสี่ยงของฐานผลิตภายในบริษัท

ถ้าคุณต้องรายงานผู้บริหารเรื่องแผนความต่อเนื่องทางธุรกิจ (BCP) และความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์ ให้เริ่มจากข้อดีข้อเสียของแต่ละทาง รูปที่ 7 เป็นมุมมองทั่วไป ไม่ใช่คำแถลงของบริษัทใด

รูปที่ 7: ขยายในญี่ปุ่น หรือเพิ่มฐานผลิตต่างประเทศ

แต่ละทางมีจุดแข็งและความเสี่ยง และแต่ละบริษัทเลือกตามสถานการณ์ของตัวเอง

ขยายในญี่ปุ่น
เพิ่มฐานผลิตต่างประเทศ
การเริ่มเดินเครื่องด้านเทคโนโลยี
ใช้พนักงานและ know-how เดิมต่อได้
ต้องถ่ายทอดเทคโนโลยีให้พนักงานที่จ้างในท้องถิ่น
ความต่อเนื่องของอุปทาน
ถ้าภัยพิบัติเกิดในภูมิภาคเดียว อาจกระทบหลายฐานผลิต
การแยกภูมิภาคช่วยกระจายความเสี่ยงจากภัยพิบัติและภูมิรัฐศาสตร์
ลูกค้า
จัดสรรให้ลูกค้าหลายรายได้ยืดหยุ่นกว่า
ถ้าร่วมทุนกับลูกค้ารายเดียว จะคาดการณ์ความต้องการได้ง่ายขึ้น
การสนับสนุนจากรัฐ
อาจได้เงินอุดหนุนด้านความมั่นคงทางเศรษฐกิจ
อาจใช้มาตรการจูงใจของรัฐบาลประเทศที่ไปตั้งฐาน
การควบคุมเทคโนโลยี
เก็บเทคโนโลยีล้ำสมัยไว้ในญี่ปุ่นได้ง่ายกว่า
ต้องมีมาตรการควบคุมเพื่อป้องกันเทคโนโลยีรั่วไหล

เป็นการเทียบแบบทั่วไป สิ่งที่แต่ละบริษัทพูดจริงดูได้ในหัวข้อข้างต้น

การเรียก TOPPAN ว่าเป็นฝ่ายต่างประเทศ และรายอื่นเป็นฝ่ายในประเทศ ถือว่าง่ายเกินไป สรุปด้านล่างใกล้ความจริงกว่า และนำไปใส่บันทึกภายในได้ทันที

  • TOPPAN: นีงาตะเป็นฐานผลิต FC-BGA แห่งเดียว การลงทุนครั้งเดียวจึงต้องทั้งเพิ่มกำลังผลิตและเพิ่มสถานที่ที่สอง ข่าวประชาสัมพันธ์ปี 2024 ระบุการกระจายความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์และภัยธรรมชาติด้วย BCP แบบ 2 ฐาน และการมีลูกค้าเป็นพันธมิตรช่วยให้คาดการณ์ความต้องการของฐานใหม่ได้ง่ายขึ้น
  • Ibiden: เงินใหม่กระจุกอยู่ที่ฐานผลิตใหญ่ 2 แห่งในกิฟุ โดยใช้ที่ดินและอาคารที่มีอยู่ และแผนยังครอบคลุมโรงงานเดิมในต่างประเทศ
  • Shinko: ทั้ง 4 โรงงานในแผนอยู่ในจังหวัดนางาโนะ โดยมีเงินอุดหนุนจากรัฐและการเข้าซื้อกิจการโดย JIC Capital หนุนหลัง

TOPPAN ไม่ได้เผยแพร่การเทียบต้นทุนหรือภาษีที่อธิบายว่าทำไมเลือกสิงคโปร์ ดังนั้นอย่าสรุปเหตุผลของบริษัทเกินกว่านี้ และจำไว้ด้วยว่า ฐานผลิตที่สองให้การป้องกันน้อยมากจนกว่า part number ของคุณจะผ่านการ qualify ที่ฐานนั้น

ญี่ปุ่นก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งของตลาด QYResearch ระบุ Unimicron, Ibiden, AT&S, Nan Ya PCB และ Shinko เป็นผู้ผลิตหลัก โดย 5 รายแรกมีส่วนแบ่งตลาดราว 74% ข่าวยังรายงานการลงทุนใหม่ของ Unimicron, Kinsus และ Nan Ya PCB ในไต้หวัน และความร่วมมือระหว่าง Samsung Electro-Mechanics กับ NVIDIA เรื่อง ABF substrate ในเดือนตุลาคม 2026

สิ่งที่ผู้ซื้อและวิศวกรควรตรวจสอบ

ประกาศเดียวกันก่อให้เกิดคำถามต่างกันตามบทบาทของคุณ

ตัวอย่างแพ็กเกจเซมิคอนดักเตอร์และเวอร์เนียคาลิปเปอร์บนโต๊ะของเจ้าหน้าที่จัดซื้อ

รูปที่ 8 จัดคำถามตามสิ่งที่แต่ละบทบาทลงมือทำได้

รูปที่ 8: สิ่งที่ควรตรวจสอบ แยกตามบทบาท

เริ่มจากการ์ดที่ตรงกับงานของคุณ

ผู้ซื้อและซัพพลายเชนฐานผลิตไหนส่งชิ้นส่วนของคุณ ฐานที่สองสำรองได้หรือไม่ และจองกำลังผลิตได้จริงเท่าไร
วิศวกรแพ็กเกจ, OSAT และ EMSผลิตภัณฑ์ของคุณใช้ substrate รุ่นไหน ต้องการขนาดตัวและจำนวนชั้นเท่าไร และถ้าเปลี่ยนฐานผลิตต้อง qualify ใหม่อะไรบ้าง
วิศวกรฝ่ายขายและ FAElead time ของ substrate ขนาดใหญ่ที่มีชั้นมาก สำหรับผลิตภัณฑ์ของลูกค้า กำลังเปลี่ยนไปอย่างไร
ผู้จัดหาวัสดุและเครื่องจักรกำหนดการผลิตของฐานใหม่ และต้องมีการ qualify แยกหรือการสนับสนุนในพื้นที่หรือไม่

ผู้จัดหาวัสดุและเครื่องจักรควรนับย้อนจากวันเริ่มผลิต เพราะการ qualify และการสนับสนุนในพื้นที่อาจกลายเป็นเงื่อนไขของการค้าขายกับฐานต่างประเทศ ส่วนผู้ซื้อ ฐานผลิตที่เพิ่มขึ้นอาจทำให้อุปทานนิ่งขึ้น แต่ถ้าฐานที่ส่งของเปลี่ยน ให้ตรวจความต่างด้านคุณภาพและเงื่อนไขโลจิสติกส์

นำไปใช้ได้ทันที

Checklist ก่อนเทียบซัพพลายเออร์

ไล่ดูข้อเหล่านี้ก่อนนำตัวเลขกำลังผลิตไปใช้ตัดสินใจจัดซื้อ

  • ตัวเลข: ระบุปีฐาน วันสิ้นสุด ขอบเขตผลิตภัณฑ์ และหน่วยได้ครบ
  • แหล่งที่มา: เป็นคำแถลงของบริษัทหรือข่าว และลงวันที่เมื่อไร
  • ความเหมาะสม: ขนาดตัว จำนวนชั้น และข้อกำหนดด้านวัสดุของคุณอยู่ในกำลังผลิตที่พูดถึง
  • ฐานผลิต: ระบุฐานที่ส่งของไว้ที่ part number ของคุณ ไม่ใช่ระบุแค่ชื่อบริษัท
  • การจัดสรร: แยกกำลังผลิตที่เปิดให้คุณ ออกจากส่วนที่ผูกกับลูกค้ารายอื่น
  • Qualification: ยืนยันขอบเขต ระยะเวลา และตัวอย่างที่ต้องใช้ สำหรับแต่ละฐานผลิต
  • Lead time: มีตัวเลขที่เสนอมาสำหรับสเปกของคุณ พร้อมสมมติฐาน
  • ต้นน้ำ: ซัพพลายเออร์ตอบเรื่องความเสี่ยงของ ABF, glass cloth และวัสดุอื่นที่ตึงตัวแล้ว
  • ความต่อเนื่อง: มีเส้นทางสำรองเมื่อเกิดภัยพิบัติหรือข้อจำกัดทางการค้า เขียนไว้เป็นลายลักษณ์อักษร
  • โลจิสติกส์: ตรวจ Incoterms ภาษี และการควบคุมการส่งออก สำหรับแต่ละฐานที่ส่งของ

คำถามถึงซัพพลายเออร์ substrate ญี่ปุ่น

เอกสารที่เผยแพร่ไม่ตอบคำถามเหล่านี้ ควรส่งล่วงหน้า รายการคำถามที่เขียนส่งก่อนการประชุมยังช่วยให้ซัพพลายเออร์มีเวลาส่งต่อภายในบริษัทด้วย

  • กำลังผลิต: ตัวเลขกำลังผลิตที่แจ้งใช้พื้นที่ จำนวนชิ้น หรือหน่วยอื่น และใช้ปีฐานและขอบเขตผลิตภัณฑ์อะไร
  • การจัดสรร: จองกำลังผลิตให้ลูกค้าอย่างเราได้เท่าไร ตั้งแต่ไตรมาสไหน และต้องมีข้อผูกพันอะไร
  • ฐานผลิต: โรงงานไหนจะผลิตชิ้นส่วนของเรา ฐานที่สองผลิตได้หรือไม่ และพร้อมแล้วในวันนี้หรือยัง
  • บริษัทร่วมทุน (TOPPAN/AST): กำลังผลิตของโรงงานสิงคโปร์เปิดให้ลูกค้านอกจาก Broadcom ไหม และด้วยเงื่อนไขอะไร
  • Qualification: การ qualify ที่ฐานที่สองต้องทำอะไร ใช้เวลาเท่าไร และต้องการอะไรจากเรา การย้ายฐานผลิตจะทำให้ต้องมีการแจ้งการเปลี่ยนแปลงหรือไม่
  • สเปก: ขีดจำกัดปัจจุบันของขนาดตัวและจำนวนชั้นคือเท่าไร ใกล้ขีดจำกัดนั้นสมมติฐาน yield และ lead time เปลี่ยนไหม
  • Lead time: lead time ปัจจุบันของสเปกของเราเท่าไร และคาดการณ์ 4 ไตรมาสข้างหน้าเป็นอย่างไร
  • วัสดุ: ฟิล์ม ABF และ glass cloth สำหรับปริมาณที่คุยกันมีเพียงพอไหม มีวัสดุทดแทนที่ผ่านการอนุมัติหรือไม่
  • ความต่อเนื่อง: BCP ของคุณเป็นอย่างไรหากโรงงานหยุดเพราะแผ่นดินไหวหรือภัยพิบัติอื่น แบ่งปันเป้าหมายการฟื้นตัวได้ไหม

ตัวอย่างอีเมลสอบถาม

ซัพพลายเออร์ญี่ปุ่นมักตอบอีเมลภาษาอังกฤษได้สะดวก จึงให้ตัวอย่างเป็นภาษาอังกฤษ ใช้เป็นแบบสำหรับการติดต่อครั้งแรก กรอกส่วนในวงเล็บ และตัดสิ่งที่ NDA ไม่อนุญาตให้เปิดเผยออก

Subject: FC-BGA substrate inquiry: capacity, site, and qualification for [product type]

Dear [Name],

We are evaluating FC-BGA substrate suppliers for [application] with production starting around [quarter/year]. Our outline requirements are below. Further details can follow under NDA.

  • Body size: [mm x mm]
  • Layer count: [build-up/core]
  • Material requirements: [dielectric, others]
  • Estimated volume: [units/quarter]

Could you tell us:

  1. Whether this specification is within your current capability, and at which plant
  2. Whether a second plant could make it, and when
  3. How much capacity could be reserved, from when, and under what commitment
  4. What qualification would require from us, and how long it would take at each plant
  5. Your current lead time for this specification

If it would be easier, we would be glad to go through these in a call. We would appreciate a first response by [date].

Best regards,
[Name, title, company]

ข้อจำกัดของบทความนี้

การเปรียบเทียบนี้เป็นจุดเริ่มต้นของคำถามของคุณ ไม่ใช่การจัดอันดับซัพพลายเออร์ โปรดคำนึงถึงข้อจำกัดเหล่านี้

  • อ้างอิงประกาศสาธารณะและข่าวที่มีถึงวันที่ 2 พฤศจิกายน 2026 และแผนอาจเปลี่ยนได้
  • บางตัวเลขมาจากข่าวหรือการวิจัยตลาด และประมาณการความขาดแคลนและ lead time ต่างกันมาก การจัดสรรและ lead time จริงของคุณได้จากซัพพลายเออร์เท่านั้น
  • ครอบคลุมผู้ผลิตญี่ปุ่น 3 ราย ผู้ผลิตในไต้หวัน เกาหลีใต้ และยุโรปต้องตรวจสอบแยกต่างหาก
  • ข้อดีข้อเสียในรูปที่ 7 และแนวโน้มในรูปที่ 3 เป็นภาพรวมทั่วไป และอาจไม่ตรงกับผลิตภัณฑ์หรือโรงงานเฉพาะราย
  • การควบคุมการส่งออก ภาษีนำเข้า และเงื่อนไขสัญญา ขึ้นกับผลิตภัณฑ์และประเทศของคุณ ควรให้ฝ่ายกฎหมายและฝ่าย Trade Compliance ของบริษัทเป็นผู้ตัดสิน

คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

FC-BGA ย่อมาจากอะไร

ย่อมาจาก Flip Chip Ball Grid Array ชื่อนี้รวมวิธีเชื่อมต่อ 2 แบบเข้าด้วยกัน คือคว่ำชิปลงบน bump และลูกบอลบัดกรีที่เรียงเป็นตารางด้านล่างเพื่อต่อกับบอร์ด

ผู้ผลิต FC-BGA substrate หลัก ๆ มีใครบ้าง

ในญี่ปุ่นมีผู้ผลิตหลักคือ TOPPAN, Ibiden และ Shinko Electric Industries รายชื่อหลักระดับโลกของ QYResearch คือ Unimicron, Ibiden, AT&S, Nan Ya PCB และ Shinko และข่าวยังกล่าวถึง Kinsus และ Samsung Electro-Mechanics ด้วย

FC-BGA substrate ขาดแคลนหรือไม่

การคาดการณ์ที่เผยแพร่บอกว่าขาดสำหรับ ABF substrate แต่ขนาดต่างกัน Counterpoint Research คาดว่าประมาณ 20% ในปี 2027 ขณะที่โบรกเกอร์สหรัฐที่สื่อไต้หวันอ้างถึงคาดว่า 10% ความตึงตัวน่าจะกระจุกที่ substrate ขนาดใหญ่ที่มีชั้นมาก จึงควรถามตามสเปกของคุณเอง

ตัวเลข 2.5 เท่าของ TOPPAN และ Ibiden เทียบกันได้ไหม

เทียบไม่ได้ ตัวเลขของ TOPPAN ครอบคลุมธุรกิจ FC-BGA ทั้งหมด เทียบกับ FY2022 และไม่ระบุหน่วย ส่วนของ Ibiden ที่ Nikkei รายงาน ครอบคลุม substrate สำหรับ AI server วัดเป็นพื้นที่ เทียบกับระดับปัจจุบัน

ABF ใน FC-BGA substrate คืออะไร

ABF คือ Ajinomoto Build-up Film ฟิล์มฉนวนที่เปิดตัวในปี 1999 ทำหน้าที่แยกชั้นลายวงจรในโครงสร้าง build-up Ajinomoto ระบุว่ามีส่วนแบ่งตลาดโลกของฉนวนสำหรับ FC-BGA ประมาณ 95%

แหล่งอ้างอิง

มีประโยชน์ไหม? แชร์เลย

PostLinkedInFacebookอีเมล

เกี่ยวกับบรรณาธิการ

บรรณาธิการ MONOSCOPEFOUNDER & EDITOR

ทำงานกับผู้ผลิตอุปกรณ์โรงงานและบริษัทวิศวกรรมโรงงานราว 10 ปี ดูแลการเสนอ ออกแบบ และทดสอบเดินเครื่องอุปกรณ์ ก่อนผันตัวมาทำการตลาดออนไลน์ ปัจจุบันเป็นที่ปรึกษาเว็บไซต์ให้ผู้ผลิตแบบ B2B ช่วยให้บริษัทอธิบายผลิตภัณฑ์และเทคโนโลยีของตนได้ชัดเจน ถือใบอนุญาตระดับชาติของญี่ปุ่นด้านผู้จัดการพลังงาน (Energy Manager) และวิศวกรไฟฟ้าหัวหน้าระดับ 3

ดูแลบล็อกด้านวิศวกรรมตั้งแต่ปี 2017 (กว่า 500 บทความ) และช่อง YouTube ภาษาญี่ปุ่นที่มีผู้ติดตามราว 20,000 คน คู่มือทุกเรื่องเขียนจากมุมมองหน้างานในญี่ปุ่น และตรวจสอบกับมาตรฐานที่อ้างอิง

PostLinkedInFacebookอีเมล

MoreRelated

คู่มือเพิ่มเติม

คู่มือทั้งหมด
ทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นRapidus 2nm คืออะไร ผลิตจริงเมื่อไร เงินทุนและซัพพลายเชนRapidus จะผลิตชิป 2nm ทัน FY2027 ไหม ดูแผนเงินทุน ความต่างจาก TSMC ทางเข้าของซัพพลายเออร์ต่างประเทศ พร้อมเช็กลิสต์และอีเมลตัวอย่าง31/10/2026ทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นTanaka Precious Metals มาเลเซีย: โรงกลั่นทองคำรีไซเคิลที่ปีนังTANAKA MEP Refinery จะเปิดที่ปีนังในปี 2029 อ่านผลต่อเศษทอง การจัดหา PGC การทำ Requalification และกฎ Basel พร้อมคำถามที่ควรถาม31/10/2026ทำงานกับบริษัทญี่ปุ่นYKK สร้างโรงงานซิปแห่งที่ 3 ในอินเดีย ใกล้เจนไน: ผู้ซื้อควรรู้อะไรYKK ลงทุน 150 ล้านดอลลาร์สร้างโรงงานซิปใกล้เจนไน อะไรยืนยันแล้ว อะไรยังไม่ประกาศ และโรงงานตัดเย็บควรถามซัพพลายเออร์ trims อย่างไร30/10/2026